Bôi thuốc để chữa bệnh chàm cho con, cha mẹ kinh hoàng khi thấy toàn thân bé bị lở loét, rỉ nước đến biến dạng

Bác sĩ kê đơn kem bôi có chứa steroid có tác dụng kháng viêm, giảm đau để điều trị một mảng da bị chàm trên tai của Colby Chun. Nhưng không ai có thể ngờ, cậu bé lại có phản ứng dữ dội đến thế với loại thuốc này.

***

Bé Colby Chun sống cùng gia đình tại thành phố Honolulu, Hawaii. Vào tháng 6 năm 2017, bố mẹ phát hiện tai bé có một mảng da nhỏ bị chàm. Colby được thoa kem chứa steroid, uống thuốc và áp dụng cả liệu pháp quấn ướt (wet wraps).

Nhờ tác dụng ban đầu của thuốc, vùng da bị chàm đã khỏi nhưng sau đó bệnh trở lại và diễn biến nghiêm trọng tới mức khiến Colby phải chịu đựng ”sự hành hạ, tra tấn khổ sở nhất” – cậu bé khóc thét vì đau đớn và không thể nào ngủ nổi.

Bác sĩ đã kê loại kem bôi chứa steroid liều cao để cố gắng xoa dịu những đau đớn cho Colby. Còn cha mẹ bé, cô Kristi – 36 tuổi và anh Matt Chun – 37 tuổi quyết tâm tự mình tìm hiểu gốc rễ vấn đề. Sau thời gian tra cứu trên mạng, họ phát hiện ra tình trạng tổn thương da khi ngừng steroid tại chỗ.

Thực tế thì khi ngừng dùng thuốc steroid vào tháng 8 năm 2017, bé Colby lập tức phải chịu đựng liên tiếp các đợt da bị đỏ ửng, rỉ nước, đóng vảy trước khi bong tróc từng mảng da.

 

 - ảnh 1

Bé Colby được kê đơn thuốc steroid cho một vết chàm trên tai nhưng tình hình trở nên tồi tệ hơn

 - ảnh 2

Colby sẽ gãi làn da ngứa ngáy của mình cho đến khi nó chảy máu, bé chỉ có thể ngủ 45 phút một lần và đau đớn suốt 24/7

 

Cô Kritsti Chun kể lại: ”Mỗi lần chúng tôi tăng liều lượng steroid lên, thuốc phát huy ngay tác dụng nhưng khi dừng thuốc, bệnh trở lại còn nặng nề hơn trước nhiều lần. Chúng tôi đã thử đủ mọi cách trên đời.

Danh sách dường như kéo dài vô tận khi chúng tôi cố gắng tìm hiểu và xác định nguyên nhân của bệnh chàm nghiêm trọng mà con trai đang mắc phải. Chúng tôi không bỏ qua bất cứ lựa chọn nào. Tôi thực lòng tin rằng, nếu chúng tôi tiếp tục con đường cũ, con chắc chắn phải nhập viện bởi Colby đã rất ốm rồi”.

Còn bố Colby, anh Matt Chun – một nhân viên chính phủ tin rằng con trai mình thậm chí có thể đã chết nếu họ không cho con dùng thuốc. ”Tôi nghĩ Colby có thể phải chết. Cả người con phù nề, con bỏ lỡ những cột mốc phát triển, con không thể tập trung, không thể ăn chỉ vì da dẻ sưng lên, đỏ quạch và rớm máu”.

Hai vợ chồng đau đớn chứng kiến con trai phải vật lộn với các triệu chứng đáng sợ của tình trạng phản ứng thuốc mà không thể biết sẽ phải làm gì để chấm dứt nỗi thống khổ này.

 - ảnh 3

 - ảnh 4

Hình ảnh của bé Colby trước và sau khi các triệu chứng bắt đầu

 

Cô Kristi Chun tâm sự: ”Chẳng khác nào một hình thức tra tấn dã man nhất. Phần lớn phụ huynh đều có thể liên hệ với trường hợp của mình, khi họ từng có lúc phải bất lực nhìn con chống chọi với cơn đau. Nhưng đau đớn của Colby kéo dài 24/7, không hề thuyên giảm”.

Nói về những nỗ lực để làm giảm tình trạng viêm da khủng khiếp của con, mẹ bé cho biết họ đã thử thay đổi chế độ ăn và bổ sung lợi khuẩn cho con. ”Rất nhiều lần, chúng tôi phải bắt con chịu đau. Đó là những lúc đưa con đi tắm hay thoa cho con loại kem cần dùng.

Nhưng cơn đau không hết, nó cứ thế dai dẳng. Các bác sĩ cũng cố gắng chỉ cho chúng tôi đi theo hướng khác. Chúng tôi loại bỏ rất nhiều thứ trong chế độ ăn, chúng tôi tắm cho con bằng nước uống rồi cho con đi xét nghiệm dị ứng”.

Chỉ sau khi lên mạng tìm hiểu, hại vợ chồng mới phát hiện một em bé khác cũng bị triệu chứng tương tự Colby trên website của Topical Steroid Addiction Networkk (ITSAN).

Bố Colby nhớ lại: ”Thời điểm khiến tôi nghĩ tới khả năng con bị tổn thương da khi ngừng steroid tại chỗ là khi mọi người trên phố nói với chúng tôi rằng: ”Này, da em bé trông đỏ quá đấy”. Rốt cuộc mọi chuyện cũng sáng tỏ lúc Kristi gửi bức ảnh một em bé lên website.

Tôi nhìn bức ảnh đó và cứ ngỡ là Colby của chúng tôi. Con và em bé ấy trông giống hệt nhau”.

Hai vợ chồng đã tham vấn rất nhiều bác sĩ – trong đó có hai chuyên gia về da, một chuyên gia về dị ứng và một chuyên gia về nội tiết. Tất cả đều nhất trí rằng, thủ phạm có thể chính là thuốc chứa steroid.

 - ảnh 5

Colby hiện giờ được hai mươi tháng tuổi, cha mẹ của Colby tin rằng bé đã được chữa lành tới 75%

 - ảnh 6

 - ảnh 7

Trước đó Colby phải đeo găng tay để không gãi

 

Quyết định ngừng dùng thuốc steroid cho con, hai vợ chồng tiếp tục chứng kiến Colby chịu đựng tác dụng phụ nặng nề khi không dùng thuốc. Cậu bé phải vất vả lắm mới ngủ được hơn 45 phút mỗi lần.

”Khi lần đầu tiên không dùng thuốc steroid cho con, Colby đỏ ửng toàn thân như một chú tôm luộc. Người lạ liên tục hỏi chúng tôi con bị làm sao thế?”, mẹ bé cho biết.

”Sau giai đoạn ửng đỏ này, da con bắt đầu khô đi và đóng từng mảng vẩy lớn. Tiếp đến là giai đoạn da rỉ nước, rỉ máu. Đây chính là thời điểm tồi tệ nhất”.

Nhưng sau gần 1 năm rưỡi không dùng steroid, vợ chồng Chun tin rằng, con trai họ đã khỏi tới 75%. Rốt cuộc, cậu bé 20 tháng tuổi giờ đây đã có thể mỉm cười.

 - ảnh 8

 - ảnh 9

Hình ảnh cho thấy da trên chân và da đầu của Colby bong ra

 

”Giờ con đã đi lại, nói cười và ngủ xuyên đêm. Tóc con cũng mọc trở lại. Con tăng cân như bất cứ em bé bình thường nào khác”, cô Kristi vui sướng thổ lộ. ”Trước đây, con ốm yếu tới mức thậm chí không khóc nổi, chỉ rên rỉ thôi. Con không để chúng tôi đặt con nằm xuống vì như thế rất đau.

Nhưng giờ thì con ổn hơn nhiều rồi. Chúng tôi có thể đếm các đốm đỏ, không như trước là chúng phủ kín toàn thân con. Các mảng da bình thường cũng xuất hiện lại và tôi luôn nhận biết được khi nào thì vùng da bị tổn thương lành lại.

Không còn người lạ tiến đến và hỏi chúng tôi có chuyện gì xảy ra với Colby nữa. Rất nhiều người nhận xét là con đã khỏe lên nhiều rồi và họ cảm thấy bất ngờ với tiến bộ của con”.

Cặp vợ chồng Kristi và Matt Chun cũng bày tỏ sự biết ơn đối với trang ITSAN:

”Mỗi ngày, chúng tôi đều gặp những em bé mới trên trang web này. Thật khủng khiếp khi phải chứng kiến những gì các con trải qua, nhất là khi cộng đồng y khoa dường như không quan tâm tới. Tôi cảm thấy Colby của chúng tôi yêu đời hơn bất cứ đứa trẻ nào bởi con đang tận hưởng cuộc sống một cách tuyệt vời. Con rất cởi mở, hoà đồng và muốn biết tất cả mọi người. Con muốn ngắm nhìn cả thế giới”.

Hội chứng tổn thương da khi ngừng dùng steroid tại chỗ (còn gọi là nghiện steroid cục bộ)

Hội chứng này xuất phát từ việc sử dụng các loại kem chứa steroid để điều trị những bệnh như bệnh chàm. Nó xảy ra khi không tiếp tục dùng steroid nữa sau một thời gian dài hoặc một khoảng thời gian không phù hợp.

Triệu chứng bao gồm:

– Ửng đỏ, đặc biệt trên mặt, bộ phận sinh dục và vùng da được thoa thuốc chứa steroid.

– Da dày lên.

– Da bị bỏng rộp, ngứa ngáy.

– Da bị khô.

– Da trở nên nhạy cảm và không dung nạp các loại dưỡng ẩm.

Đổ mồ hôi quá nhiều và ngứa là dấu hiệu cơ thể hồi phục. Nhiều bệnh nhân mắc phải hội chứng tổn thương da do ngưng dùng thuốc chứa steroid tại chỗ cũng bị mất ngủ.

Biện pháp điều trị tập trung vào các cách hỗ trợ giảm lo lắng, hỗ trợ giấc ngủ, kiểm soát cơn ngứa, phòng ngừa nhiễm trùng và ức chế miễn dịch.

Các bác sĩ cũng khuyên người bệnh tránh sử dụng thuốc chứa steroid liều cao hoặc dùng trong thời gian dài.

Theo mcare.com.vn

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Địa chỉ: Số 30 Vạn Phúc Thượng, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, Hà Nội

Email: i-com@i-com.vn

Phone: 0243.795.783

Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Ông Phạm Việt Dũng Giấp phép thiết lập mạng xã hội số 85/GP-BTTTT do Bộ Thông Tin Truyền Thông cấp ngày 28/02/2017